09CS - University Of Science
Bạn có muốn phản ứng với tin nhắn này? Vui lòng đăng ký diễn đàn trong một vài cú nhấp chuột hoặc đăng nhập để tiếp tục.

Trang ChínhTìm kiếmLatest imagesĐăng kýĐăng Nhập

Share | 

[Chia sẻ] Có thể, nhưng không hành động?

Xem chủ đề cũ hơn Xem chủ đề mới hơn Go down 

Similar topics

+
[Chia sẻ] Có thể, nhưng không hành động? Clock110Mon May 16, 2011 3:37 pm

Anonymous

Khách viếng thăm

Khách vi

Bài gửiTiêu đề: [Chia sẻ] Có thể, nhưng không hành động?

Thật đau lòng khi phải nhìn thấy những người không ra gì trong khi họ có thể là một ai đó; “đám đông” và “quần chúng” thay thế cho “cá nhân sáng suốt”; một hành động cao cả - đáng lẽ rất tự nhiên – lại được xem là phi thường… Càng lúc càng có nhiều người một cách vô thức đã ghê tởm chính con người mà không biết đó là sự khởi đầu của những nhận thức cao đẹp, với điều kiện là phải biết ngừng đúng lúc (William Cottringer – Bài học từ loài chó)

Mọi người ai ai cũng có thể có được sự kính trọng, cảm kích từ mọi người vì những cử chỉ, đức tính cao đẹp, nhưng tại sao không mấy ai trong chúng ta có được những điều đó?

Mỗi khi nhìn thấy người khác rơi vào hoàn cảnh khó khăn, cần đến sự giúp đỡ, bạn sẽ hành động như thế nào?
- Không làm gì cả, giả vờ như không biết.
- Lợi dụng tình cảnh của họ để mưu lợi cho mình.
- Làm tất cả những gì mình nên làm và có thể.

Lựa chọn thứ nhất chính là ưu tiên hàng đầu của mọi người, tại sao vậy? Vì đó là một giải pháp an toàn giúp ta không vướn vào những rắc rối trong cuộc sống nhưng đồng thời nó cũng là con sâu đang gặm nhấm linh hồn, lương tâm của bạn.

Lựa chọn thứ hai còn tồi tệ hơn cả lựa chọn thứ nhất, ngay chính bản thân người đưa ra lựa chọn này có lẽ họ không hề nhận ra linh hồn họ đã bị mục rữa, thối nát từ lâu và những gì họ làm theo một cách vô thức chính là để bảo vệ cái tôi yếu ớt trong họ.

Lựa chọn thứ ba có lẽ sẽ đem lại cho bạn những hậu quả không mong muốn, nhưng nó luôn là lựa chọn đúng đắn nhất vì bạn đã làm theo bản năng của bạn và một điều chắc chắn rằng bạn có thể tự hào về điều đó.

Nhưng tại sao con người thường lại không làm theo lựa chọn thứ ba?
Có lẽ vì họ theo nguyên tắc đám đông, họ hành động theo cách mà mọi người vẫn làm để đảm bảo rằng “Mình không có làm gì sai cả, ai ai cũng như thế thôi”.

Cũng có thể vì họ không có trách nhiệm với việc đó: “Đó là trách nhiệm của một nhân viên xã hội, một tổ chức từ thiện hay của một ai đó, trách nhiệm của tôi là kiếm tiền để lo cho gia đình và dạy dỗ các con tôi nên người”.

Ngoài ra, điều này nhắc tôi nhớ đến một câu nói xưa tôi đã đọc: “Làm tốt đến đâu, không một lời khen; sai lầm một lần, nhắc nhở suốt đời”. Thật vậy, những hành động, những cử chỉ cao đẹp, những việc tốt bạn làm thường không được người khác nhớ đến, thậm chí đôi khi còn được ghi công cho một ai đó chứ không phải là bạn. Nhưng trong 10 nghịch lý cuộc sống (Kent M.Keith Ph.D - Anyway) tác giả có viết: “The good you do today will be forgotten tomorrow. Do good anyway” bởi vì giá trị của một hành động không nằm ở việc nó có được thừa nhận hay không mà chính là hành động ấy đã khiến bạn tự hào với chính bản thân mình như thế nào. Và phần thưởng cho bạn trong trường hợp này chính là bạn sẽ không phải hối tiếc bất kì điều gì ở tương lai! Bên cạnh đó là niềm vui sướng, hạnh phúc mà bạn có được khi bạn có thể chứng minh giá trị sống của bản thân qua việc làm một điều gì đó có ý nghĩa cho bạn, cho người khác, và cho cả cộng đồng.
Đừng buồn vì những gì bạn làm không được bất kì ai quan tâm hay công nhận mà bạn phải nghĩ ở đâu đó có một người luôn dõi theo bạn, vui vì những hành động tốt đẹp của bạn, buồn khi bạn mắc phải sai lầm, hạnh phúc khi thấy bạn giúp đỡ một ai đó, đau khổ khi bạn làm những việc lầm lỡ… đó chính là bản thân bạn!
Nhưng làm sao biết điều nào là đúng, điều nào là nên làm trong cái xã hội đang dần băng hoại này?
Tôi chắc rằng bản thân bạn đã có câu trả lời nhưng có lẽ nó bị cái mà chúng ta hay gọi là “thói quen xã hội” che phủ. Tôi xin lấy một vài ví dụ: Hàng ngày, trên đường bạn đi, có những ngã tư đèn đỏ nhưng vì ít người qua lại nên mọi người xung quanh đều lờ đi, khi đến đó, bạn thấy đèn đỏ, nhưng tất cả mọi người không ai dừng lại. Vậy, bạn sẽ làm thế nào?

Bạn đang ngồi trên xe bus, ở hàng ghế cuối cùng và bạn khá mệt mỏi sau một ngày làm việc căng thẳng, xe bus không còn ghế trống nào và bạn chỉ muốn chợp mắt một lúc. Bỗng có một cụ già bước lên từ phía những hàng ghế đầu, nhưng không ai nhường chỗ cho cụ cả. Liệu, bạn có đứng dậy, gọi cụ xuống và nhường chỗ cho cụ không?

Một ví dụ khác, giả sử bạn là một người thích nghỉ ngơi dưới những tán cây trong khuôn viên học hoặc công ty sau những giờ học tập - làm việc căng thẳng để thưởng thức không khí trong lành và một màu xanh dịu mắt. Nhưng hôm nay, ngay chỗ bồn cây bạn hay ngồi bỗng nhiên có những bao ni-lon, ly nhựa hay vỏ bánh kẹo của ai đó để lại. Xung quanh cũng đông người, nhưng chẳng ai quan tâm đến điều đó. Vậy, bạn sẽ hành động như thế nào?

Tôi chắc rằng có những bạn sẽ thấy những ví dụ trên vô cùng xa lạ, đơn giản có thể vì bạn đã cố tình không chú ý, cố tình không nhận ra và hành động theo cách mọi người vẫn làm. Và bạn đã và đang giết chết các giá trị tốt đẹp bên trong con người của bạn!

Một trong 10 nghịch lý cuộc sống mà Kent M.Keith Ph.D đề cập là “If you do good, people will accuse you of selfish ulterior motives. Do good anyway” (Nếu bạn làm điều tốt, có thể mọi người sẽ cho là bạn làm vì tư lợi. Dù sao đi nữa, hãy làm điều tốt!). Tôi muốn bạn hãy thử suy nghĩ về điều này và hãy tự tìm ra câu trả lời cho riêng mình. Tôi tin chắc rằng bạn sẽ tìm được. Và khi bạn đã đó câu trả lời đó rồi, hãy thử thách bản thân bằng cách đi dạo quanh các bồn cây trong trường, trong công ty hay gần nơi bạn ở vì thường giữa suy nghĩ và hành động có một khoảng cách rất lớn.

Điều cuối cùng tôi muốn gửi đến các bạn, những người bạn của tôi là: “Hành động hôm nay, tương lai mai sau!”

Shirou

[Chia sẻ] Có thể, nhưng không hành động? Clock110Mon May 16, 2011 8:19 pm

pfeiffer

Species

pfeiffer

Species

Nam
Tâm trạng : [Chia sẻ] Có thể, nhưng không hành động? Buon
Thú cưng : [Chia sẻ] Có thể, nhưng không hành động? Thfish11
Tổng số bài gửi 1
Coins 47891
Cám ơn : 0

Bài gửiTiêu đề: Re: [Chia sẻ] Có thể, nhưng không hành động?

một bài viết thiệt có ý nghĩa cám ơn Shirou!

[Chia sẻ] Có thể, nhưng không hành động? Clock110Mon May 16, 2011 9:18 pm

Species

thopeng

Species

Tổng số bài gửi 11
Coins 51341
Cám ơn : 0

06 ý nghĩa..............

[Chia sẻ] Có thể, nhưng không hành động? Clock110Tue May 17, 2011 4:06 pm

nhokkon

Family

nhokkon

Family

Nữ
Tổng số bài gửi 82
Coins 51840
Cám ơn : 2
Đến từ tây ninh

nhìu khi làm việc tốt còn bị cho là làm việc bao đồng, bị xét nét, riết mình cũng ngại, ko dám làm nữa.

[Chia sẻ] Có thể, nhưng không hành động? Clock110

Sponsored content

[Chia sẻ] Có thể, nhưng không hành động?

Xem chủ đề cũ hơn Xem chủ đề mới hơn Về Đầu Trang 

Xem thêm các bài viết khác cùng chuyên mục

-
Trang 1 trong tổng số 1 trang