09CS - University Of Science
Bạn có muốn phản ứng với tin nhắn này? Vui lòng đăng ký diễn đàn trong một vài cú nhấp chuột hoặc đăng nhập để tiếp tục.

Trang ChínhTìm kiếmLatest imagesĐăng kýĐăng Nhập

Share | 

!!!Warning!!!Sự lừa đảo "ngọt ngào" của các cty kinh doanh đa cấp!!!

Xem chủ đề cũ hơn Xem chủ đề mới hơn Go down 

Similar topics

+
!!!Warning!!!Sự lừa đảo "ngọt ngào" của các cty kinh doanh đa cấp!!! Clock110Sun Mar 14, 2010 3:10 pm

kidboy9x
Never Give Up!

Moderator

kidboy9x

Moderator

Nam
Tổng số bài gửi 85
Coins 51950
Cám ơn : -1
Đến từ Quảng Ngãi City
Nghề nghiệp/Sở thích Student
Status : Never Give Up!

Bài gửiTiêu đề: !!!Warning!!!Sự lừa đảo "ngọt ngào" của các cty kinh doanh đa cấp!!!

Hôm thứ 7 vừa rồi mình đc 1 người ban rủ đi nghe hội thảo về kĩ năng mềm. Vì mình cũng đang thực sự muốn học mà chưa tìm đc nơi thích hợp. Thế là tối thứ 7 đó mình rất hâm hở đến nghe hội thảo. Sau khi đi 2 chuyến xe bus mình đc người bạn dẫn tới một nơi có tên la ngã ba cây keo. Lúc đầu vào đây thi thấy không khí cũng rất tự nhiên, cũng thấy có nhìu bạn cùng lứa với mình đang giao lưu vui vẻ với 1 anh có tên la Phong, nói thật thì anh này có khả năng quản trò rất hay, rất thu hút người nghe. Sau đó bạn này còn dẫn mình đi tìm hiểu về những người đã làm giàu từ môi trường này, họ la những người có thu nhập trên 100tr/1thag ( nghe thấy choáng :shock: ). Rùi đc nghe hội thảo, đầu tiên la màn chào hỏi những người mới tới như mình, tiếp đến là màng giới thiệu sản phẩm của công ty, sau cùng có 1 anh đại diện cho chi nhánh ở Thủ Đức lên thuyết trình, quả thật anh này thuyết trình như 1 cái máy, rất thu hút người nghe làm cho mình bị thuyết phục, anh nay giảng giải sự khác biệt của kinh doanh truyền thống (cần vốn, cần kn, cần...), trong khi đó kinh doanh mới có tên la kinh doanh theo mạng hay đc bit đến với cái tên kinh doanh đa cấp thì nói chung ko cần j cả. Sau đó mỗi thành viên mới đc nghe thuyết giảng xem bạn có thực sự quyết tâm tham gia vào cty ko. Sau 1 hồi thuyết phục thi họ đã rất thành công khi thuyết phục gần hết số thành viên mới đa phần là người LĐ và SV (mình cũng nằm trong số đó 🇳🇴 ). Cuối cùng mỗi người phải nộp 100k tiền giữ chỗ và hôm sau tới nộp tiếp 1tr7 để lam "thành viên chính thức của công ty", nghe đến kinh doanh la mình ko ham rùi, chỉ vì đứa bạn kêu học kĩ năng mềm ở đây hay lém, nên mình mới đồng ý nộp 100k. Tối đó mình ko ngủ đc, cứ băng khoăn bứt rứt hoài. Thế là mình quyết định lên mạng search tên cty tên là Hưng Thời đại thì đc thấy như thế này đây:
Vạch trần bộ mặt công ty hưng thời đại
Công ty Hưng Thời Đại đang lôi kéo nhiều sinh viên vào trò “làm ăn” kỳ lạ!
(Thứ năm , 02/10/2008, 01:17)
(CATP) Chỉ cần bỏ ra 1.700.000đ để đầu tư mua một sản phẩm và giới thiệu 3 người bạn khác cùng tham gia là bạn đã trở thành đại lý công ty và có thể ngồi chơi xơi nước với mức hoa hồng từ vài triệu đến hàng trăm triệu đồng. Hình thức kinh doanh đa cấp của chi nhánh Công ty Hưng Thời Đại tại Nha Trang (Khánh Hòa) đang lôi kéo rất nhiều bạn trẻ là sinh viên tham gia.

Chi nhánh Công ty Hưng Thời Đại đặt tại một địa điểm khá kín đáo
ĐẦU TƯ CHỈ 1.700.000Đ SẼ HƯỞNG ĐƯỢC VÀI CHỤC TRIỆU ĐỒNG? :shock:
Chúng tôi theo một cô bạn mới quen tên Thủy, hiện đang là sinh viên năm 2 trường Cao đẳng y tế Khánh Hoà đến tham dự hội thảo có tên là “Khởi nghiệp”. Khi Thủy giới thiệu chúng tôi là người mới với một cô gái bận bộ đồ vét đen tên Nguyệt, cô ta hỏi “đóng 100.000đ chưa? Phải tham gia lớp học OPP và đóng tiền thì mới được vào học lớp Khởi nghiệp này”.

Thu Hiền, hiện đang là nhân viên bán hàng của một siêu thị sách dẫn chúng tôi tham gia lớp học OPP vào một sáng chủ nhật. Trước khi đi, cô bạn này luôn miệng nhắc là nhớ cầm theo 100.000đ. Văn phòng công ty lúc này có khoảng 30 người, hầu hết họ đều là sinh viên, trong đó một nửa là những người mới tham dự lần đầu. Trong buổi hội thảo, tôi được xem một đoạn băng ghi hình cựu tổng thống Mỹ Bill Clinton nói về kinh doanh đa cấp, dịch bằng tiếng Việt và vài dòng thuyết minh bằng tiếng Hàn Quốc. Buổi hội thảo diễn ra với một không khí nhố nhăng không thể tưởng. Khi tham gia kinh doanh ở Công ty Hưng Thời Đại, một trong những điều kiện để trở thành đại lý của công ty là người đó phải tự nguyện mua một sản phẩm “độc quyền” của công ty với giá từ 1.700.000đ - 1.900.000đ và giới thiệu ít nhất là 3 người cùng tham gia mạng lưới kinh doanh. Sau đó sẽ được lên cấp bậc 1 sao, 2 sao... Gọi là kinh doanh, nhưng chẳng thấy họ bàn tới kỹ năng bán hàng, hay tính năng của sản phẩm gì cả, chỉ duy nhất là vẽ lên những con số hoa hồng khổng lồ để kích thích người nghe. Anh chàng được giới thiệu là Xuân Quang, chuyên viên cao nhất công ty trong bộ đồ vét màu xanh ngọc rộng thùng thình xuất hiện cùng sự tán thưởng, hô hào của đội ngũ “người nhà” phía bên dưới. Anh ta cứ nhảy tới nhảy lui trong phần thuyết giảng của mình và đưa ra những con số hoa hồng “trong mơ” mà các đại lý sẽ được hưởng, 10 triệu, 30 triệu, thậm chí hàng trăm triệu đồng nếu tham gia mạng lưới kinh doanh của công ty mà vốn đầu tư chỉ có 1.700.000đ. Kết thúc phần nói chuyện của anh ta là “các bạn hãy mau mau đi đặt hàng 100.000đ để giữ chỗ và đảm bảo quyền lợi”. Quyền lợi ở đây là “sẽ nhanh chóng nhận được hoa hồng tính từ lúc nộp tiền”.

Cô gái tên Khanh, hiện đang là sinh viên năm 3 trường CĐSP Nha Trang, thao thao giới thiệu các sản phẩm “độc quyền” của công ty như: đồng hồ Thụy Sĩ mang nhãn hiệu Redant, máy xay sinh tố đa năng, bộ dao cắt đa năng 6 lưỡi..., tất cả đều có giá 1.700.000đ. Mỗi khi cô gái này vừa dứt lời là bên dưới lại “dội bom” tán thưởng và hô hào “rất tốt, rất đẹp”. Cầm chiếc đồng hồ “Thụy Sĩ” trên tay, chúng tôi thật không tin vào mắt mình, nó rất bình thường, với những chiếc đồng hồ tương tự được bán trên thị trường, giá cũng chỉ vài ba trăm ngàn là cùng. Bộ dao cắt đa năng bằng Inox mỏng dính, máy xay sinh tố đa năng không rõ nhãn hiệu thì bụi bám dính đầy phía trên... Điều ngạc nhiên nhất là các bạn trẻ đến dự hội thảo không hề cầm xem thử những sản phẩm được giới thiệu là “rất đẹp rất tốt” mà chỉ ngồi bên dưới nghe, nhìn rồi sau đó ùn ùn kéo nhau đi đặt hàng 100.000đ để giữ chỗ.
PHẢI CHĂNG LÀ LỪA ĐẢO? :?:
Công ty Hưng Thời Đại có địa chỉ chính trên Đường Bình Phú, quận 6, thành phố Hồ Chí Minh, đây cũng chính là địa chỉ của Công ty TNHH sản xuất và thương mại Sáng Thế Kỷ Mới, kinh doanh đa cấp “chui” đã được các cơ quan chức năng tiến hành kiểm tra và xử lý. Thủy, sinh viên trường Cao đẳng y tế cho tôi biết: “Em làm gần được một tháng, đã đưa tiền đặt hàng và nộp thêm 1.600.000đ để mua một chiếc đồng hồ Thụy Sĩ, nhưng hơn nửa tháng sau mới nhận được vì... hàng vẫn còn bên Đài Loan chưa nhập về”. Khi tôi hỏi về hóa đơn mua bán và có giấy bảo hành gì không thì Thủy lắc đầu nói “đồng hồ có bị bể gương hay đứt dây thì công ty sẽ sửa lại”. Em là sinh viên thì lấy tiền đâu mà mua chiếc đồng hồ đắt tiền vậy? Thủy trả lời: “Em phải mượn bạn bè để mua, đang tự lập mà”.

Mỗi ngày chi nhánh Công ty Hưng Thời Đại đều có một buổi OPP, mỗi buổi hội thảo như vậy có ít nhất là 15 bạn sinh viên tham gia. Như vậy một tuần sẽ có gần 100 người bị lôi kéo tham gia kinh doanh mạng lưới đa cấp này. Đại bản doanh của Công ty Hưng Thời Đại “đóng đô” tại một địa điểm khá kín đáo trên đường Cao Văn Bé, phường Vĩnh Phước, TP. Nha Trang, gần các khu nhà trọ sinh viên nên đã lôi kéo rất đông sinh viên tham gia. Để có được số tiền 1.700.000đ và chính thức trở thành đại lý của Công ty Hưng Thời Đại, rất nhiều bạn sinh viên đã phải vay mượn của người thân và bạn bè để mua những món hàng được phong là hàng “Thụy Sĩ” với giá trên trời. Đời sống sinh viên xa nhà, kinh tế phần lớn phụ thuộc vào gia đình thì số tiền 1.700.000đ không phải là nhỏ. Hơn nữa việc kiếm tiền ở Công ty Hưng Thời Đại sao quá dễ dàng như vậy? Chỉ cần đầu tư 1.700.000đ và giới thiệu 3 người khác cùng tham gia là hàng tháng có thể ngồi chơi xơi nước với mức hoa hồng “khổng lồ”?!

Một bạn trẻ tên Hiếu, ở trọ gần đó cho biết: “Công ty này mới đến đây thuê nhà khoảng vài tháng, hoạt động cũng khá kín đáo, không biết họ kinh doanh sản phẩm gì mà thấy nhiều người đến tụ tập đông lắm, cả ngày lẫn đêm, nhất là vào ngày chủ nhật”. Các đại lý tự nguyện mua sản phẩm mà không nhận được bất cứ một chứng từ, hoá đơn nào... Đây chính là hình thức kinh doanh trốn thuế. Hơn nữa, nếu một ngày đẹp trời nào đó, anh chàng trưởng chi nhánh “hô biến” ôm theo số tiền mà các bạn trẻ nộp vào để chờ “hàng từ Đài Loan nhập về” lúc đó các khổ chủ chỉ biết kêu... trời! Hoạt động kinh doanh đa cấp của Công ty Hưng Thời Đại rõ ràng đang có nhiều vấn đề cần được các cơ quan chức năng kiểm tra, làm rõ.

Note: Thất sự mình ko tiếc 100k đã bị mất đi vô cớ, vì mất nó mình có thêm đc một bài học cũng hơi đắt giá với SV 🇳🇴 . Nhưng mình nhìn thấy trong số những nhân viên cty trên có những bạn đang là SV mới năm 1,2 của các trường KT, Ngân hàng, Nông lâm, Nhân văn và ngay cả trường KHTN nữa, các bạn ấy đang sung sướng nghĩ rằng mình đã trưởng thành và đang làm ra tiền ko còn dựa dẵm vào cha mẹ nữa. Còn sự thât thì họ đang làm "công cụ" cho các cty bán hàng đa cấp và vô tình lừa dối chính những người bạn những ngưới thân của mình :( . Vì thế hôm nay mình viết bài này ko j hơn là muốn cảnh giác cho các bạn trước những cám giỗ về những PP kiếm tiền dễ dàng mà ko phải bỏ wa nhìu sức LĐ. Hi vọng các bạn sẽ luôn đề cao cảnh giác và giữ vững đc mục đích sống tốt đẹp của mình.

!!!Warning!!!Sự lừa đảo "ngọt ngào" của các cty kinh doanh đa cấp!!! Clock110Sun Mar 14, 2010 3:48 pm

spy107
K-ON !

Order

spy107

Order

Nam
Tâm trạng : !!!Warning!!!Sự lừa đảo "ngọt ngào" của các cty kinh doanh đa cấp!!! Sleepy
Thú cưng : !!!Warning!!!Sự lừa đảo "ngọt ngào" của các cty kinh doanh đa cấp!!! Thkitt17
Tổng số bài gửi 130
Coins 51981
Cám ơn : 6
Đến từ WonderLand
Status : K-ON !

Bài gửiTiêu đề: Re: !!!Warning!!!Sự lừa đảo "ngọt ngào" của các cty kinh doanh đa cấp!!!

Thằng bạn tôi cũng mất toi 100k vì bị bạn bè rủ rê,mí người đó ăn nói ngọt như mật,khó lòng mà cưỡng lại dc :evil: :evil: :evil:

!!!Warning!!!Sự lừa đảo "ngọt ngào" của các cty kinh doanh đa cấp!!! Clock110Sun Mar 14, 2010 9:26 pm

Species

never_and_forever1903

Species

Tổng số bài gửi 15
Coins 51803
Cám ơn : 0

Bài gửiTiêu đề: Re: !!!Warning!!!Sự lừa đảo "ngọt ngào" của các cty kinh doanh đa cấp!!!

lại là Hưng Thời Đại nữa hả?mình bik cty mẹ ở Quận 6 nè.Khi các bạn được giới thiệu tới cty có phải người giới thiệu nói "bí mật" lắm phải không?khi tới cty, cty đưa cho xem giấy phép kinh doanh nữa.Một số cty bán hàng đa cấp mà mình bik được nữa nè: AMWAY, Lô Hội(Forever),Sinh Lợi, Oriflame.....Các bạn cẩn thận nha,nên tìm hiểu thật kĩ trước khi tham gia nhé

!!!Warning!!!Sự lừa đảo "ngọt ngào" của các cty kinh doanh đa cấp!!! Clock110Sun Mar 14, 2010 11:15 pm

Keny_zhao
add your voice ^.^

Moderator

Keny_zhao

Moderator

Nam
Tâm trạng : !!!Warning!!!Sự lừa đảo "ngọt ngào" của các cty kinh doanh đa cấp!!! Innocent
Thú cưng : !!!Warning!!!Sự lừa đảo "ngọt ngào" của các cty kinh doanh đa cấp!!! Thmous11
Tổng số bài gửi 293
Coins 52283
Cám ơn : 31
Đến từ 廣東 - 中國
Nghề nghiệp/Sở thích cây.... I luve cây sờ mó, ý lộn, sồ mút!!!
Status : add your voice ^.^

cái oriflame là thật, nhà mình cũng có làm qua rùi, và sau 1 thời gian cho thấy, việc bán hàng đa cấp thật sự ko ko ko ko ko ko ko ko ko ko (10 chữ ko) dễ như các bạn nghe đâu, nếu đã chịu làm thì cũng hay, nhưng chỉ sợ cái miệng hại cái thân thui - thật đấy! về nguyên nhân tại sao thì... tự tìm hiểu nhé, tớ cũng chỉ nói sơ bộ dc thui

!!!Warning!!!Sự lừa đảo "ngọt ngào" của các cty kinh doanh đa cấp!!! Clock110Sat Apr 03, 2010 3:46 pm

bathangmap
NHÌN LÀ THÍCH-GẦN LÀ YÊU-Ở LÂU MUỐN............ ĐẬP

Class

bathangmap

Class

Nam
Tâm trạng : !!!Warning!!!Sự lừa đảo "ngọt ngào" của các cty kinh doanh đa cấp!!! Cool
Thú cưng : !!!Warning!!!Sự lừa đảo "ngọt ngào" của các cty kinh doanh đa cấp!!! Thalli11
Tổng số bài gửi 201
Coins 52144
Cám ơn : 33
Đến từ Bình Dương
Nghề nghiệp/Sở thích game offline, sleeping, EATING...
Status : NHÌN LÀ THÍCH-GẦN LÀ YÊU-Ở LÂU MUỐN............ ĐẬP

Bài gửiTiêu đề: Mình cũng "sém" bị lừa!!!!!

Mình cũng từng được một người bạn dẫn vào 1 chi nhánh ở Dĩ An của công ty hưng thời đại. chi nhánh nằm rất sâu trong hẽm, rất kín đáo.
Chiều hôm đó mình cũng được nghe về khoảng hoa hồng đến chết mê:71% một sản phẩm. 🐰
Mình cũng gặp những tình huống tương tự như bạn vậy, khi người giới thiệu đưa giấy phép kinh doanh cho mình coi thì đó là một bản photo với nét chữ nhỏ cực kì, cứ như là quay bài vậy!!
Do hôm đó mình chỉ quyết định đến đó để xem chứ không phải là để kí hợp động nên dù họ có thuyết phục thế nào mình cũng không kí (mặc dù lúc đó mình rất muốn kí 👅 )
Thật là may hết sức!!!!!!!
Cảm ơn bạn đã thông báo cho mọi người biết!!!!!!

!!!Warning!!!Sự lừa đảo "ngọt ngào" của các cty kinh doanh đa cấp!!! Clock110Sat Apr 03, 2010 4:01 pm

Anonymous

Khách viếng thăm

Khách vi

lai them 1 nan nhan sao...... Hung Thoi Dai, cai ten nghe den la thay nho wa khu ghe :D
cai chi nhanh ma e den do la o gan DH Ngan Hang ha cung, hoi anh cug bi loi keo den do, nhung sau khi bo ra 3h dong ho ngoi thuyet phuc thi cac ban ay danh potay :D, a bit mot so ng o chung ktx o Thu Duc cung lam trong do, nhung ma ko quan tam nua. Nhu e van con may man day, co ng tien thi mat, ban be cung mat luon kia. Thoi tu nay cach den gia nha e, dung choi voi may cai do :D
good luck ^^!

!!!Warning!!!Sự lừa đảo "ngọt ngào" của các cty kinh doanh đa cấp!!! Clock110Sun Apr 04, 2010 5:50 pm

mèo Mun
Nothing is impossible

Genus

mèo Mun

Genus

Nữ
Tâm trạng : !!!Warning!!!Sự lừa đảo "ngọt ngào" của các cty kinh doanh đa cấp!!! Innocent
Thú cưng : !!!Warning!!!Sự lừa đảo "ngọt ngào" của các cty kinh doanh đa cấp!!! Thlion11
Tổng số bài gửi 37
Coins 51798
Cám ơn : 2
Đến từ nha tui
Status : Nothing is impossible

nghe mi ban ban luan thay cun g soi noi lem hen. Ma mi ban toi do lan nao chua ma nghe ke nhu that dzay, nhung nguoi den ui thi minh hong noi, mi ban danh gia sao do la quyen cua cac ban, nhung con nhung nguoi chi nghe ke, search tren mang thui thi seo ma noi vay dc. Kai ji cung co 2 mat cua no, hok nen nhin van de phien dien vay chu cac ban :cyclops:

!!!Warning!!!Sự lừa đảo "ngọt ngào" của các cty kinh doanh đa cấp!!! Clock110Sun Apr 04, 2010 5:54 pm

mèo Mun
Nothing is impossible

Genus

mèo Mun

Genus

Nữ
Thú cưng : !!!Warning!!!Sự lừa đảo "ngọt ngào" của các cty kinh doanh đa cấp!!! Thlion11
Tổng số bài gửi 37
Coins 51798
Cám ơn : 2
Đến từ nha tui
Status : Nothing is impossible

http://www.doanhnhandatviet.com.vn/
mi ban vo day tim hiu thu xem

!!!Warning!!!Sự lừa đảo "ngọt ngào" của các cty kinh doanh đa cấp!!! Clock110Sun Apr 04, 2010 7:15 pm

kidboy9x
Never Give Up!

Moderator

kidboy9x

Moderator

Nam
Tổng số bài gửi 85
Coins 51950
Cám ơn : -1
Đến từ Quảng Ngãi City
Nghề nghiệp/Sở thích Student
Status : Never Give Up!

hoctroplay đã viết:
nghe mi ban ban luan thay cun g soi noi lem hen. Ma mi ban toi do lan nao chua ma nghe ke nhu that dzay, nhung nguoi den ui thi minh hong noi, mi ban danh gia sao do la quyen cua cac ban, nhung con nhung nguoi chi nghe ke, search tren mang thui thi seo ma noi vay dc. Kai ji cung co 2 mat cua no, hok nen nhin van de phien dien vay chu cac ban :cyclops:
Mình đã đến đó rồi, cũng nghe hết rồi. Quả thật lợi thì có lợi nhưng răng ko còn, nếu bạn chỉ muốn hoc kĩ năng mềm thì minh khuyên chân thành là ko nên vào đó, còn bạn muốn kinh doanh thì mình ko có j nhận xét vì mình ko tìm hiểu rõ về kiểu kinh doanh đa cấp. Ở nước ngoài có thể phù hợp nhưng về VN thì đã bị biến đổi theo hướng khác rồi. Mình chỉ biết về 1 mặt nào đó họ đang lừa mình về giá trị sản phẩm mà họ bán ra.

!!!Warning!!!Sự lừa đảo "ngọt ngào" của các cty kinh doanh đa cấp!!! Clock110Sun Apr 04, 2010 9:36 pm

Abyssal_Blue_Ocean
Nhân viên quét dọn forum

WebMasters

Abyssal_Blue_Ocean

WebMasters

Nam
Tâm trạng : !!!Warning!!!Sự lừa đảo "ngọt ngào" của các cty kinh doanh đa cấp!!! Busy
Thú cưng : !!!Warning!!!Sự lừa đảo "ngọt ngào" của các cty kinh doanh đa cấp!!! Thgrou11
Tổng số bài gửi 597
Coins 52895
Cám ơn : 126
Đến từ Notthingness
Nghề nghiệp/Sở thích 0918090-09CSH
Status : Nhân viên quét dọn forum

theo những gì mình biết, bản thân việc kinh doanh đa cấp vốn hok xấu, chủ yếu khi du nhập vào Việt Nam nó đã bị chính người Việt Nam ta lợi dụng, làm biến chất.
Trên thế giới, việc kinh doanh đa cấp rất phổ biến, nó giúp đưa sản phẩm tiếp cận người dùng một cách nhanh nhất, là một cách PR sản phẩm mà hok tốn nhiều công sức. Muốn tham gia kinh doanh chỉ cần mua 1 sản phẩm của công ty đã sản xuất, giá cả cũng rất phù hợp.
Còn ở Việt Nam, nó bị lợi dụng kinh doanh bất chính, khi bắt người tham gia phải đóng 1 số tiền lớn để mua 1 sản phẩm kém chất lượng, lôi kéo ép buộc người dùng phải tham gia, vv....
Chủ nhật vừa rồi mình cũng suýt nữa là bị lôi đi tham dự "hội thảo kỹ năng mềm" j j đó, nhưng thấy nghi nghi lại thôi. Mọi người cũng phải cẩn thận, be careful

!!!Warning!!!Sự lừa đảo "ngọt ngào" của các cty kinh doanh đa cấp!!! Clock110Tue Apr 06, 2010 9:44 am

Anonymous

Khách viếng thăm

Khách vi

Dragon_Lord đã viết:
theo những gì mình biết, bản thân việc kinh doanh đa cấp vốn hok xấu, chủ yếu khi du nhập vào Việt Nam nó đã bị chính người Việt Nam ta lợi dụng, làm biến chất.
Trên thế giới, việc kinh doanh đa cấp rất phổ biến, nó giúp đưa sản phẩm tiếp cận người dùng một cách nhanh nhất, là một cách PR sản phẩm mà hok tốn nhiều công sức. Muốn tham gia kinh doanh chỉ cần mua 1 sản phẩm của công ty đã sản xuất, giá cả cũng rất phù hợp.
Còn ở Việt Nam, nó bị lợi dụng kinh doanh bất chính, khi bắt người tham gia phải đóng 1 số tiền lớn để mua 1 sản phẩm kém chất lượng, lôi kéo ép buộc người dùng phải tham gia, vv....
Chủ nhật vừa rồi mình cũng suýt nữa là bị lôi đi tham dự "hội thảo kỹ năng mềm" j j đó, nhưng thấy nghi nghi lại thôi. Mọi người cũng phải cẩn thận, be careful
thật ra kinh doanh đa cấp cũng là một giải pháp kinh doanh tốt dành cho người ko có nhiều thời gian (ng muốn làm part-time, hoặc free-time), thực tế là CocaCola, Pepsi, những công ty nổi tiếng khác cũng áp dụng một phần trong kinh doanh đa cấp. Nhưng đó là ở Thế giới, chứ ở Việt Nam nói chung, và Hưng Thời Đại nói riêng, thì KDĐC đã bị biến chất thành một hình thức có thể gọi là lừa đảo. A cũng đã từng đến đó rồi, nghe lời quảng cáo cứ phải gọi là say mê, 1ng có thể kiếm đc chục triệu/tháng (sinh viên), nghe mà ham phải ko. Nhưng thực chất, để có đc khách hàng, để "lên sao", thì mình lại làm việc giống như họ, quảng bá, dụ dỗ, lôi kéo, lừa ng khác mua cái sản phẩm với giá 1tr8, trong khi giá trị thực thì thực sự trời ơi đất hỡi. Vậy ng mình dụ dỗ là ai, bạn bè, người thân, đồng nghiệp........ A từng có bạn làm trong đó, bây h thì nó nghỉ rồi, nhưng 1 lượng không nhỏ bạn của nó ko còn chơi với nó nữa, nghĩ cũng tội, vì cùng là nạn nhân thôi.
do đó A nghĩ mấy đứa vẫn là sinh viên, còn "tồ" lắm (A cũng còn rất tồ :D), thì nên chú trọng vào việc học, còn làm thêm thì chỉ là phụ thôi, và nếu có làm thêm thì cũng nên kiếm việc nào nhẹ nhàng, đặc biệt là KHÔNG NỘP TIỀN TRƯỚC (gia sư thì phải đóng 30-40% lương tháng đầu tiên thì anh ko nói), để khỏi bị lừa, tiến mất tật mang
.

Good luck!!!

!!!Warning!!!Sự lừa đảo "ngọt ngào" của các cty kinh doanh đa cấp!!! Clock110Tue Apr 06, 2010 8:21 pm

Haru Tokoshie
Fierce as the storm

Order

Haru Tokoshie

Order

Nữ
Tâm trạng : !!!Warning!!!Sự lừa đảo "ngọt ngào" của các cty kinh doanh đa cấp!!! Fine
Thú cưng : !!!Warning!!!Sự lừa đảo "ngọt ngào" của các cty kinh doanh đa cấp!!! Thkitt14
Tổng số bài gửi 102
Coins 51652
Cám ơn : 18
Status : Fierce as the storm

Trên báo có lần viết 1 chị sinh viên kia kiếm được 20tr/tháng nhờ làm quản lý của Oriflame (cũng kinh doanh đa cấp), thế có ai ham hố không? 06

!!!Warning!!!Sự lừa đảo "ngọt ngào" của các cty kinh doanh đa cấp!!! Clock110Tue Apr 06, 2010 8:37 pm

quelam_leo
bây giơ cứ nghĩ tới noel thôi ah

Order

quelam_leo

Order

Nữ
Tâm trạng : !!!Warning!!!Sự lừa đảo "ngọt ngào" của các cty kinh doanh đa cấp!!! Shocked
Thú cưng : !!!Warning!!!Sự lừa đảo "ngọt ngào" của các cty kinh doanh đa cấp!!! Thpola11
Tổng số bài gửi 164
Coins 52071
Cám ơn : 8
Đến từ Bình Định
Nghề nghiệp/Sở thích du lich
Status : bây giơ cứ nghĩ tới noel thôi ah

Nói tới hưng thời đại ah. Vì vậy mà mình gần như mất một người bạn
Lúc đó bạn ấy dẫn mình tới trụ sở chính công ty của Hưng thời đại năm ngay trên quận 6
Mình đã được nghe nhắc tới nhiều lần hình thức bán hang đa cấp nên khi dự buổi OP tối hôm đó mình đã hiểu ngay là mình đang nằm trong động lừa. Dù đã cố gằng kiềm chế bản thân nhưng k thể k tò mò và thật sự hào hứng vì lối ăn nói rất thu hút và kích thích sự hưng phấn của mình. May mắn hơn là mình đã k đóng cọc cho người ta 200k đễ giữ chân. Hú hồn.
Hình như k nhầm thì 90% người dân Mỹ kinh doanh đa cấp đó bạn. đó là một hình thức kinh doanh rất tiến bộ và lành mạnh tuy nhiên khi vào Việt Nam thì bị bóp méo trở thành một hình thức lừa đảo. những người cấp trên của bạn dù chỉ ngồi k nhưng lương của họ cũng đến cả trăm triệu. vì mạng lưới ở dưới của họ càng đông thì phần trăm ăn chia càng nhiều. mình chỉ khuyên các bạn thì nên suy nghĩ thật kỹ trước khi tham gia vào các công ty này. Mà tốt nhất thì các bạn chỉ nên tập trung vào học tập thì sẽ tốt hơn.

!!!Warning!!!Sự lừa đảo "ngọt ngào" của các cty kinh doanh đa cấp!!! Clock110Fri Apr 09, 2010 6:29 pm

Anonymous

Khách viếng thăm

Khách vi

Haru đã viết:
Trên báo có lần viết 1 chị sinh viên kia kiếm được 20tr/tháng nhờ làm quản lý của Oriflame (cũng kinh doanh đa cấp), thế có ai ham hố không? 06
nghe thì ham hố thật e nhỉ, nhưng có bao nhiêu trường hợp như thế được đăng báo hả em, với lại bao nhiêu công ty kinh doanh theo mạng một cách trong sạch như Oriflame??? (nói thêm là chị đó làm QUẢN LÝ chứ ko phải Nhân Viên Cấp Sao) :48:
trong khi theo như lời những ng đó quảng cáo thì đội ngũ nhân viên họ vô cùng nhiều, và cũng vô cùng nhiều những ng thu nhập >10tr/th (sinh viên), em nghĩ bao nhiêu % trong lời họ nói là chính xác???
kinh doanh theo mạng (bán hàng đa cấp) ở nưuóc ngoài phát triển lắm, nhưng ở VN thì..... ôi thôi ko dám nghĩ tới.... Warning là tốt nhất.........
:42:

!!!Warning!!!Sự lừa đảo "ngọt ngào" của các cty kinh doanh đa cấp!!! Clock110Sun Apr 25, 2010 10:50 am

ArcaneChaos
Touch of Eva

Order

ArcaneChaos

Order

Nam
Tâm trạng : !!!Warning!!!Sự lừa đảo "ngọt ngào" của các cty kinh doanh đa cấp!!! Cool
Thú cưng : !!!Warning!!!Sự lừa đảo "ngọt ngào" của các cty kinh doanh đa cấp!!! Thpand11
Tổng số bài gửi 120
Coins 51932
Cám ơn : 3
Đến từ TPHCM
Status : Touch of Eva

Tiền chứ ko phải đồ bỏ đâu mà kiếm dễ dàng vậy.
Nói chung là ai đã từng biết tới cái cty này thì lúc vào đó mới có thể tránh được. Còn nếu chưa từng nghe thì 95% là dính ngay. Vì cái cty đó đào tạo mấy người nói chuyện ngọt lắm.

!!!Warning!!!Sự lừa đảo "ngọt ngào" của các cty kinh doanh đa cấp!!! Clock110Thu May 06, 2010 4:49 pm

Anonymous

Khách viếng thăm

Khách vi

mình cũng có một đứa bạn dắt vào đó rồi.miệng lưỡi những anh chị trong đó ghê lắm!họ tìm mọi cách để lôi kéo. lúc đầu thì tung hô khen ngợi mình có năng lựcchắc chắn sẽ thành công.lúc sau khi mình còn nghi ngờ thì từ khen ngợi họ chuyển sang sỉ vã mình.chê bai mình.tốt nhất là mấy bạn nên cân nhắc kĩ.đừng để họ chi phối.những bạn sinh viên như tụi mình sau một thời gian làm việc trong đó,thì trở nên trầm cảm,tự khếp mình lại.mình có một đứa bạn như thế.các bạn phải suy nghĩ kĩ nha!

!!!Warning!!!Sự lừa đảo "ngọt ngào" của các cty kinh doanh đa cấp!!! Clock110

Sponsored content

!!!Warning!!!Sự lừa đảo "ngọt ngào" của các cty kinh doanh đa cấp!!!

Xem chủ đề cũ hơn Xem chủ đề mới hơn Về Đầu Trang 

Xem thêm các bài viết khác cùng chuyên mục

-
Trang 1 trong tổng số 1 trang