09CS - University Of Science
Bạn có muốn phản ứng với tin nhắn này? Vui lòng đăng ký diễn đàn trong một vài cú nhấp chuột hoặc đăng nhập để tiếp tục.

Trang ChínhTìm kiếmLatest imagesĐăng kýĐăng Nhập

Share | 

Entry: Biển

Xem chủ đề cũ hơn Xem chủ đề mới hơn Go down 

Similar topics

+
Entry: Biển Clock110Sun Apr 25, 2010 11:18 pm

06a118

Species

06a118

Species

Nữ
Tổng số bài gửi 10
Coins 51700
Cám ơn : 1
Đến từ ĐH Luật Tp HCM

Bài gửiTiêu đề: Entry: Biển

Nếu thật buồn em cứ về với biển
Biển vẫn xanh rờn như thuở ấy vừa yêu
Giấu hết bão giông vào đáy lòng sâu thẳm
Biển trong lành, biển hát phiêu diêu

Nếu thật buồn em hãy về với biển
Về bãi cát xưa tìm dấu tích lâu dài
Em sẽ thấy cát dưới chân mằn mặn
Ngỡ chạm vào xưa cũ dấu chân ai

Viết ước mơ vào những vỏ sò
Và hãy viết tên em lên bờ cát
Ở chỗ chúng mình đã viết ngày xưa

Sẽ gặp vầng trăng lặn ngụp phía xa bờ
Sẽ thấy bóng một người nôn nao thức
Sẽ thấy còn nguyên vẹn một ước mơ

Ra biển để kiểm chứng bài thơ đó, như thể là em đã từng có một mối tình gắn bó với biển. Xem tình yêu và biển có xanh thẳm, có trong veo. Xem bờ cát có thật mặn vì tình yêu với biển. Xem những vỏ sò có chứa hết được ước mơ. Xem tên mình dần bị sóng xóa mờ, mờ, mờ đi và tan biến, trả lại một bãi cát lành nguyên. Em tự hỏi, có bao giờ trái tim được là bờ cát đó, sóng là tình yêu tha thiết… Có bao giờ tình yêu chữa lành hết các vết thương của trái tim?

Em ra biển, thâm tâm mong muốn được tâm tình cùng đại dương trước mặt. Lòng đại dương sâu thăm thẳm, chắc là hiểu được những ngách sâu trong suy nghĩ con người. Bề mặt đại dương mênh mông, chắc là vẫn vươn đến được bến bờ của những ý nghĩ miên man. Em ra biển, để tìm một nơi chỉ có em, nhưng vẫn được sẻ chia. Em ra biển, để có những giây phút nhẹ bâng, như ko còn dòng đời hối hả và tất bật, để em bình lặng nhìn lại chính mình.

…vậy đó mà

Đứng trước biển. Không thể nhìn thấu được đáy. Không thể nhìn tới phía bờ bên kia. Biển là gì? Là thứ gì đó ngoài tầm tay với của em. Đứng trước biển. Em nhỏ bé, cô độc và buồn tênh. Biển làm em sợ, sợ rằng em thật quá yếu ớt, khờ khạo và mộng mơ. Choáng và ngộp, khi biển lạnh lẽo quá chừng… Khi em thật sự không có một tình yêu nào gắn bó với biển.

Biển mặn, em biết mà. Có bỏ thêm một chút muối vào biển cũng chẳng thay đổi được gì. Nhưng chút muối đó, sẽ có giá trị hơn nếu được dùng vào việc khác, phải không? Tự dưng em thấy… biển đủ mặn rồi, chỉ còn nước mắt một người bấy lâu nay đắng chát vì thiếu dúm muối nhỏ nhỏ kia. Và biển, chưa bao giờ, không bao giờ biết yêu em.
(Chuột xù)

Entry: Biển

Xem chủ đề cũ hơn Xem chủ đề mới hơn Về Đầu Trang 

Xem thêm các bài viết khác cùng chuyên mục

-
Trang 1 trong tổng số 1 trang